Skip to main content

Đổi giấy phép lái xe: Bộ Giao thông vận tải phủ nhận chính mình?

Đổi giấy phép lái xe: Bộ Giao thông vận tải phủ nhận chính mình?

Trái với Thông tư mới ban hành, Phó tổng cục trưởng Tổng cục Đường bộ lại vừa lên tiếng khẳng định giấy phép lái xe cũ vẫn được sử dụng bình thường, chỉ đổi khi người dân có yêu cầu, khi tới hạn hoặc khi hư hỏng.

Tổng cục Đường bộ đang mâu thuẫn chuyện có bắt buộc phải đổi giấy phép lái xe sang mẫu mới hay không. Ảnh: Tuổi trẻ
Trong bài trả lời phỏng vấn đăng trên báo Đất Việt sáng 16/11, Phó Tổng cục trưởng Tổng cục Đường bộ (Bộ Giao thông vận tải) – ông Nguyễn Văn Quyền - cho biết việc đổi giấy phép lái xe không hề bắt buộc như lo lắng của dư luận từ vài tuần qua.
 
Theo ông Quyền, từ nay đến 2014 những người sở hữu giấy phép lái xe ôtô bằng giấy sẽ phải đổi mới. Nhưng sau đó chính ông này cũng khẳng định trường hợp hết năm 2014, mà bằng lái vẫn còn thời hạn, người dân vẫn được sử dụng bình thường, không bị phạt.
 
Đối với bằng lái xe máy, lộ trình từ 2015 đến 2020 là thời gian để hướng dẫn người dân có thời gian chuẩn bị đổi thẻ tránh dồn dập, quá tải. Tuy nhiên các giấy phép lái xe khôgn thời hạn (A1, A2 và A3), nhà nước không có quy định ép người dân phải đổi hay xử phạt nếu người dân không muốn đổi, và giấy phép lái xe cũ vẫn sử dụng bình thường chỉ đổi khi có yêu cầu hoặc bị hỏng, mất.
 
Như ông Quyền nói, người dân có thể thở phào bởi theo tính toán, nếu phải đi đổi hết 32 triệu bằng lái ôtô và xe máy (ngoài số 2 triệu thẻ nhựa cấp mới) sẽ tốn gần 4.500 tỷ đồng. Chưa kể cùng với đó là sự lãng phí khó có thể tính hết về thời gian tiền bạc để đi đăng ký cấp đổi theo mẫu mới bằng chất liệu nhựa.
 
Mà nếu vậy phải hiểu phát biểu của chính ông Quyền trên các báo hồi đầu tháng 11 về lộ trình đổi bằng lái giấy sang nhựa là như thế nào? Ông Quyền có thể không nhớ những gì mình nói, nhưng những trả lời trên đây của ông hoàn toàn trái với điều 61 của Thông tư 38/2013/TT-BGTVT. Phải chăng ông Quyền đang chống lại hướng dẫn của Bộ trưởng GTVT?
 
Ai dám cam đoan mấy hôm nữa ông Tổng cục phó hay một ai đó có trách nhiệm không đưa ra một phát ngôn hoàn toàn trái ngược? Nói đấy rồi lại quên đấy, Bộ GTVT đúng là đang tự phủ nhận chính mình.
 
Trích Thông tư 38/2013/TT-BGTVT, sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 46/2012/TT-BGTVT ngày 7/11/2012  của Bộ trưởng GTVT quy định về việc đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ
 
Điều 61. Lộ trình chuyển đổi sang Giấy phép lái xe bằng vật liệu PET
Giấy phép lái xe bằng giấy bìa phải được chuyển đổi sang giấy phép lái xe mới bằng vật liệu PET theo lộ trình sau:
1. Giấy phép lái xe ô tô: chuyển đổi trước ngày 31 tháng 12 năm 2014;
2. Giấy phép lái xe hạng A4: chuyển đổi trước ngày 31 tháng 12 năm 2015;
3. Giấy phép lái xe không thời hạn (các hạng A1, A2, A3):
a) Cấp trước năm 2003: chuyển đổi trước ngày 31 tháng 12 năm 2016;
b) Cấp trước năm 2004: chuyển đổi trước ngày 31 tháng 12 năm 2017;
c) Cấp trước năm 2007: chuyển đổi trước ngày 31 tháng 12 năm 2018;
d) Cấp trước năm 2010: chuyển đổi trước ngày 31 tháng 12 năm 2019;
đ) Cấp sau năm 2010: chuyển đổi trước ngày 31 tháng 12 năm 2020."